Aspirin và những điều cần biết trước khi sử dụng

Thuốc Aspirin có tác dụng làm giảm đau, hạ sốt và chống viêm (4)

Aspirin hay acetylsalicylic acid là một dẫn xuất của acid salicylic, thuộc nhóm thuốc chống viêm non-steroid, có tác dụng giảm đau, hạ sốt, chống viêm, nó còn có tác dụng chống kết tập tiểu cầu, khi dùng liều thấp kéo dài có thể phòng ngừa đau tim và hình thành cục nghẽn trong mạch máu.

Mục lục

1. Thuốc Aspirin là gì?

  • Aspirin là một salicylate (sa-LIS-il-ate). Nó hoạt động bằng cách giảm các chất trong cơ thể gây đau , sốt và viêm.
  • Thuốc Aspirin được sử dụng để điều trị đau và giảm sốt hoặc viêm. Nó đôi khi được sử dụng để điều trị hoặc ngăn ngừa các cơn đau tim, đột quỵ và đau ngực (đau thắt ngực).
  • Aspirin nên được sử dụng cho các tình trạng tim mạch chỉ dưới sự giám sát của bác sĩ.

2. Các dạng và hàm lượng của thuốc Aspirin

Thuốc Aspirin có những hàm lượng sau:

  • Viên caplet, thuốc uống: 325mg, 500mg.
  • Viên caplet, tan trong ruột, thuốc uống: 325mg.
  • Kẹo cao su, dạng nhai: 325mg.
  • Viên đặt trực tràng, thuốc đạn: 300mg, 600mg.
  • Viên nén, thuốc uống: 325mg.
  • Viên nén, thuốc nhai: 81mg.
  • Viên nén, tan trong ruột: 81mg, 325mg, 650mg.

2.1 Phân loại nhóm thuốc kháng viêm không steroid NSAIDs

Aspirin 81mg thuốc kháng viêm không streroid

Ngoài tác dụng giảm đau, hạ sốt, kháng viêm, aspirin còn có thêm tác dụng ngăn cản kết tập tiểu cầu.

NSAIDs có tác dụng giảm đau nhưng ảnh hưởng lên tiêu hóa

Diclofenac và Ibuprofen: Có tác dụng giảm đau mạnh hơn aspirin, nhưng đồng thời tác dụng phụ như loét dạ dày, xuất huyết dạ dày… cũng nặng hơn.

Một số hoạt chất khác như: naproxen, ketoprofen…. cũng tương tự như các hoạt chất trên.

Nhóm NSAIDs có thể giúp giảm đau, kháng viêm hiệu quả nhưng giảm tác dụng phụ trên đường tiêu hóa

Celecoxib, rofecoxib, valdecoxib… nhóm thuốc kháng viêm không streroid

Giảm các tác dụng phụ trên đường tiêu hóa so với aspirin hay diclofenac.

3. Công dụng của thuốc aspirin 81mg 

Aspirin 100 là một trong những loại thuốc được sử dụng phổ biến nhất để điều trị đau nhẹ đến trung bình, đau nửa đầu và sốt.

Sử dụng phổ biến bao gồm đau đầu, đau thời gian, cảm lạnh và cúm, bong gân và các điều kiện lâu dài, chẳng hạn như viêm khớp

Đối với đau nhẹ đến trung bình, nó được sử dụng một mình. Đối với đau vừa đến nặng, nó thường được sử dụng cùng với các thuốc giảm đau opioid và NSAID khác.

3.1 Ở liều cao, nó có thể điều trị hoặc giúp giảm các triệu chứng:

  • Thấp khớp
  • Viêm khớp dạng thấp
  • Tình trạng viêm khớp khác
  • Viêm màng ngoài tim

3.2 Ở liều thấp, nó được sử dụng :

  • Để ngăn ngừa cục máu đông hình thành và giảm nguy cơ cơn thiếu máu não thoáng qua (TIA) và đau thắt ngực không ổn định
  • Để ngăn ngừa nhồi máu cơ tim ở bệnh nhân mắc bệnh tim mạch bằng cách ngăn ngừa hình thành cục máu đông
  • Để ngăn ngừa đột quỵ, nhưng không điều trị đột quỵ
  • Phòng ngừa ung thư đại trực tràng

3.3 Tác dụng thuốc aspirin 100

  • Giảm mụn trứng cá
  • Giảm ngứa do muỗi đốt
  • Loại bỏ gàu
  • Làm sạch da mặt
  • Tẩy da chết
  • Loại bỏ vết chai trên bàn chân
  • Phục hồi tóc hư tổn
  • Loại bỏ vết bẩn cứng đầu
  • Loại bỏ vết bẩn trong bồn tắm
  • Bảo vệ trái tim của bạn

4. Điều chế Aspirin từ Acid acetylsalicylic

Axit salicylic (C7H6O3) + anhydrid axetic (C4H6O3) → axit acetylsalicylic (C9H8O4) + axit axetic (C2H4O2)

Thuốc Aspirin có tác dụng làm giảm đau, hạ sốt và chống viêm (3)
Thuốc Aspirin có tác dụng làm giảm đau, hạ sốt và chống viêm (3)
Thuốc Aspirin có tác dụng làm giảm đau, hạ sốt và chống viêm (5)
Thuốc Aspirin có tác dụng làm giảm đau, hạ sốt và chống viêm (5)

4.1 Một số lưu ý trước khi dùng thuốc 

Không dùng thuốc này cho trẻ em hoặc thiếu niên bị sốt, triệu chứng cúm hoặc thủy đậu. Thuốc Aspirin 81mg có thể gây ra hội chứng Reye, một tình trạng nghiêm trọng và đôi khi gây tử vong ở trẻ em.

Bạn không nên sử dụng aspirin 100 nếu bạn bị dị ứng với nó, hoặc nếu bạn có:

  • Một lịch sử gần đây của xuất huyết dạ dày hoặc ruột
  • Một rối loạn chảy máu như băng huyết
  • Nếu bạn đã từng lên cơn hen hoặc phản ứng dị ứng nghiêm trọng sau khi dùng aspirin 100 hoặc nsaid (thuốc chống viêm không steroid) như advil, motrin, aleve, orudis, indocin, lodine, voltaren, toradol, mobic, relafen, feldene và những người khác.

Để đảm bảo thuốc này an toàn cho bạn, hãy cho bác sĩ biết nếu bạn có:

  • Hen suyễn hoặc dị ứng theo mùa
  • Viêm loét dạ dày
  • Bệnh gan
  • Bệnh thận
  • Chảy máu hoặc rối loạn đông máu
  • Bệnh gout
  • Bệnh tim, huyết áp cao, hoặc suy tim xung huyết.

Uống aspirin khi mang thai muộn có thể gây chảy máu ở mẹ hoặc em bé trong khi sinh. Hãy cho bác sĩ của bạn nếu bạn đang mang thai hoặc dự định có thai.

Aspirin 81mg có thể truyền vào sữa mẹ và có thể gây hại cho em bé bú. Bạn không nên cho con bú trong khi sử dụng thuốc này.

 

Thuốc Aspirin có tác dụng làm giảm đau, hạ sốt và chống viêm (4)

Thuốc Aspirin có tác dụng làm giảm đau, hạ sốt và chống viêm (4)

5. Liều dùng thuốc Aspirin như thế nào?

5.1 Liều dùng Aspirin 100 cho người lớn

Liều dùng thông thường cho người lớn điều trị viêm cột sống dính khớp, viêm xương khớp, viêm khớp dạng thấp, lupus ban đỏ hệ thống

  • 3 gam mỗi ngày chia làm nhiều lần (bệnh khớp cột sống spondyloarthropathies có thể yêu cầu lên đến 4 gam mỗi ngày chia làm nhiều lần).

Liều dùng thuốc cho người lớn điều trị khi bị sốt, giảm đau

  • 325-650 mg đường uống hoặc đặt trực tràng mỗi 4 giờ khi cần thiết, không quá 4 g/ngày.

Liều dùng thông thường cho người lớn điều trị sốt thấp khớp

  • 80 mg/kg/ngày chia làm 4 liều bằng nhau, có thể dùng liều lên đến 6,5 g/ngày.

Liều dùng cho người lớn điều trị nhồi máu cơ tim

  • 160-162,5 mg uống mỗi ngày một lần bắt đầu ngay sau khi bác sĩ nghi ngờ bạn có cơn nhồi máu cơ tim cấp tính và dùng liên tục trong 30 ngày.

Liều dùng cho người lớn điều trị đột quỵ do thiếu máu não

  • 50-325 mg uống mỗi ngày một lần. Điều trị nên được tiếp tục vô thời hạn.

Liều dùng cho người lớn điều trị đau thắt ngực, dự phòng cơn đau thắt ngực, dự phòng đột quỵ do thuyên tắc huyết khối, dự phòng nhồi máu cơ tim, dự phòng đột quỵ do thiếu máu não dự phòng

  • 75 mg đến 325 mg uống mỗi ngày một lần bắt đầu ngay khi bác sĩ chẩn đoán bạn bị đau thắt ngực không ổn định và tiếp tục dùng thuốc vô thời hạn.

Liều dùng cho người lớn làm thủ thuật tái thông mạch máu (đặt stent) dự phòng

  • Phẫu thuật bắc cầu động mạch vành ghép (CABG): 325 mg uống mỗi ngày một lần bắt đầu từ 6 giờ sau khi kết thúc phẫu thuật và tiếp tục trong 1 năm hoặc không thời hạn nếu cần.

Tạo hình mạch vành (PTCA)

  • 325 mg uống một lần 2 giờ trước khi phẫu thuật, sau đó 160-325 mg uống mỗi ngày một lần vô thời hạn.

5.2 Liều dùng thuốc aspirin cho trẻ em

Liều dùng thông thường cho trẻ em mắc bệnh sốt, giảm đau

  • 2-11 tuổi: 10-15 mg/kg đường uống hoặc đặt trực tràng mỗi 4-6 giờ khi cần thiết, không quá 4 g/ngày.
  • 12 tuổi trở lên: 325-650 mg đường uống hoặc đặt trực tràng mỗi 4 giờ khi cần thiết, không quá 4 g/ngày.

Liều dùng thông thường cho trẻ em điều trị viêm khớp dạng thấp ở thiếu niên

  • 2-11 tuổi hoặc ít hơn hoặc bằng 25kg: Liều khởi đầu: 60-90 mg/kg/ngày chia làm các liều bằng nhau.
  • 12 tuổi trở lên hoặc nặng hơn 25kg: Liều khởi đầu: 2,4-3,6 g/ngày chia làm các liều bằng nhau.

Liều dùng thông thường cho trẻ em điều trị bệnh Kawasaki

  • Liều khởi đầu (giai đoạn cấp tính có sốt): 80-100 mg/kg/ngày đường uống hoặc đặt trực tràng, chia làm 4 liều bằng nhau, uống cách nhau mỗi 4-6 giờ, tối đa trong vòng 14 ngày (cho đến khi không còn sốt trong 48 giờ).
  • Liều duy trì: Thuốc aspirin 3-5 mg/kg đường uống hoặc đặt trực tràng một lần mỗi ngày. Nếu bạn không có bất thường ở động mạch vành, bạn nên tiếp tục dùng liều thấp aspirin trong vòng 6-8 tuần hoặc cho đến khi ESR (tốc độ lắng máu) và số lượng tiểu cầu bình thường. Bệnh nhân có bất thường động mạch vành nên tiếp tục điều trị bằng aspirin 81mg liều thấp vô thời hạn.

Liều dùng thông thường cho trẻ em điều trị sốt thấp khớp

  • 90-130 mg/kg/ngày với các liều bằng nhau, chia mỗi 4-6 giờ, lên đến 6,5 mg/ngày.

Liều dùng thông thường cho bệnh nhi đặt van tim nhân tạo

  • Trẻ nhỏ hơn 1 tháng: Với trẻ sơ sinh đủ tháng: tác dụng chống tiểu cầu: sau phẫu thuật điều trị tim bẩm sinh hoặc tái phát đột quỵ do thiếu máu động mạch. Nghiên cứu đầy đủ về liều dùng thuốc ở trẻ sơ sinh vẫn chưa được quyết định. Thuốc uống, liều đề nghị: Thuốc aspirin 1-5 mg/kg/ngày, uống một liều duy nhất mỗi ngày. Liều thường được làm tròn (ví dụ, 1/4 của viên nén 81 mg).
  • Trẻ từ 1 tháng trở lên: Thuốc aspirin 100 6-20 mg/kg uống mỗi ngày một lần.
Thuốc Aspirin có tác dụng làm giảm đau, hạ sốt và chống viêm (1)
Thuốc Aspirin có tác dụng làm giảm đau, hạ sốt và chống viêm (1)

6. Tôi nên dùng thuốc Aspirin như thế nào?

  • Uống thuốc aspirin 100 chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn, hoặc theo chỉ định của bác sĩ. Không sử dụng với số lượng lớn hơn hoặc nhỏ hơn hoặc lâu hơn so với khuyến cáo.
  • Luôn luôn làm theo hướng dẫn trên nhãn thuốc về việc cho trẻ uống thuốc aspirin 81mg.
  • Mang theo thức ăn nếu thuốc aspirin làm đau dạ dày của bạn.
  • Bạn phải nhai viên thuốc nhai trước khi nuốt.
  • Không nghiền nát, nhai, phá vỡ, hoặc mở một viên thuốc bọc ruột hoặc trì hoãn, phóng thích kéo dài. Nuốt cả viên thuốc.
  • Nếu bạn sử dụng viên uống tan rã, hãy làm theo tất cả các hướng dẫn dùng thuốc được cung cấp cùng với thuốc của bạn.
  • Nếu bạn cần phẫu thuật, hãy nói với bác sĩ phẫu thuật trước thời hạn rằng bạn đang sử dụng thuốc này. Bạn có thể cần phải ngừng sử dụng nó trong một thời gian ngắn.
  • Không sử dụng thuốc aspirin nếu bạn ngửi thấy mùi giấm mạnh trong chai. Thuốc có thể không còn hiệu quả.

6.1 Nên tránh những gì khi dùng Aspirin?

  • Tránh uống rượu trong khi bạn đang dùng thuốc aspirin 81mg. Uống nhiều rượu có thể làm tăng nguy cơ chảy máu dạ dày.
  • Nếu bạn đang dùng thuốc này để ngăn ngừa cơn đau tim hoặc đột quỵ, hãy tránh dùng ibuprofen (Advil, Motrin). Ibuprofen có thể làm cho thuốc này kém hiệu quả trong việc bảo vệ tim và mạch máu của bạn. Nếu bạn phải sử dụng cả hai loại thuốc, hãy hỏi bác sĩ của bạn cách nhau bao xa.
  • Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng bất kỳ thuốc cảm lạnh, dị ứng hoặc thuốc giảm đau. Nhiều loại thuốc có sẵn trên quầy chứa aspirin 100 hoặc NSAID. Kết hợp một số sản phẩm với nhau có thể khiến bạn nhận quá nhiều loại thuốc này. Kiểm tra nhãn để xem thuốc có chứa aspirin 100, ibuprofen, ketoprofen, naproxen hoặc NSAID không.

7. Tác dụng phụ

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có dấu hiệu phản ứng dị ứng với thuốc aspirin: nổi mề đay, khó thở, sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn.

Ngừng sử dụng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn có:

  • Ù tai, nhầm lẫn, ảo giác, thở nhanh, co giật
  • Buồn nôn dữ dội, nôn hoặc đau dạ dày
  • Phân có máu hoặc hắc ín, ho ra máu hoặc nôn mửa trông giống như bã cà phê
  • Sốt kéo dài hơn 3 ngày
  • Sưng, hoặc đau kéo dài hơn 10 ngày.

Tác dụng phụ thuốc aspirin 100 phổ biến có thể bao gồm:

  • Đau dạ dày, ợ nóng
  • Buồn ngủ
  • Nhức đầu nhẹ.

Đây không phải là một danh sách đầy đủ các tác dụng phụ và những người khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ.

8. Tương tác với các loại thuốc khác 

Hãy hỏi bác sĩ trước khi sử dụng thuốc aspirin nếu bạn dùng thuốc chống trầm cảm như: 

  • citalopram
  • escitalopram
  • fluoxetine (Prozac)
  • fluvoxamine
  • paroxetine
  • sertraline (Zoloft)
  • trazodone
  • vilazodone

Dùng bất kỳ loại thuốc nào trong số này với NSAID có thể khiến bạn dễ bị bầm tím hoặc chảy máu dễ dàng.

Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ nếu bạn sử dụng thuốc aspirin an toàn nếu bạn cũng đang sử dụng bất kỳ loại thuốc nào sau đây:

  • Một chất làm loãng máu (warfarin, Coumadin, Jantoven) hoặc các loại thuốc khác được sử dụng để ngăn ngừa cục máu đông.
  • Các salicylate khác như Nuprin Backache Caplet, Kaopectate, kneerelief, Pamprin Cramp Formula, Pepto-Bismol, Tricosal, Trilisate và các loại khác.

Danh sách này không đầy đủ. Các loại thuốc khác có thể tương tác với thuốc aspirin, bao gồm thuốc kê đơn và thuốc không kê đơn, vitamin và các sản phẩm thảo dược. Không phải tất cả các tương tác có thể được liệt kê trong hướng dẫn thuốc aspirin.

9. Thuốc aspirin giá bao nhiêu?

  • Giá thuốc Aspirin 81mg hộp 10 vỉ x 10 viên của công ty xuất nhập khẩu y tế Domesco giá khoảng 170 đồng/viên tương đương 170.000 VNĐ/hộp.
  • Giá thuốc Aspirin 100mg hộp 3 vỉ x 10 viên, sản xuất bởi Công ty cổ phần Traphaco có giá khoảng 575 đồng/viên tương đương 17.000 – 18.000 VNĐ/hộp.
  • Thuốc Aspirin 500mg pH8 bao phim tan trong ruột do công ty TNHH một thành viên dược phẩm và sinh học y tế có giá 360 đồng/viên tương đương 18.000 VNĐ/ hộp 5 vỉ x 10 viên và 36.000 VNĐ/ hộp 10 vỉ x 10 viên.

10. Những câu hỏi thường gặp liên quan đến thuốc aspirin

Hỏi: Uống aspirin trong một thời gian dài có an toàn không?

Trả lời: Tốt nhất nên dùng liều thấp nhất phù hợp với bạn trong thời gian ngắn nhất. Bằng cách đó, ít có khả năng bạn sẽ gặp các tác dụng phụ không mong muốn như đau dạ dày.

Hỏi: Tôi nên dùng aspirin trong bao lâu?

Trả lời: Nếu bạn đang dùng aspirin cho một cơn đau ngắn như đau răng hoặc đau kinh nguyệt , bạn có thể chỉ cần dùng nó trong một hoặc hai ngày.

Nếu bạn đã mua nó từ một cửa hàng, siêu thị hoặc nhà thuốc và cần sử dụng aspirin trong hơn 3 ngày, hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn để được tư vấn.

Nếu bác sĩ đã kê đơn thuốc aspirin của bạn, hãy dùng thuốc miễn là họ khuyên dùng.

Hỏi: Aspirin có tốt hơn paracetamol hay ibuprofen không?

Trả lời: Aspirin, ibuprofen và paracetamol đều là những thuốc giảm đau hiệu quả. Aspirin có thể tốt hơn paracetamol đối với một số cơn đau như đau thời gian hoặc đau nửa đầu (nếu bạn có thời gian nặng, nó có thể làm cho chúng nặng hơn). Một số người tìm thấy aspirin tốt hơn paracetamol khi bị đau lưng .

Paracetamol thường được sử dụng cho đau nhẹ hoặc vừa. Nó có thể tốt hơn aspirin cho đau đầu , đau răng , bong gân, đau dạ dày và đau dây thần kinh như đau thần kinh tọa .

Ibuprofen hoạt động theo cách tương tự như aspirin. Nó có thể được sử dụng cho đau lưng, căng thẳng và bong gân, cũng như đau do viêm khớp . Giống như aspirin, nó cũng tốt cho đau răng và đau kinh nguyệt.

Hỏi: Có phải aspirin gây loét dạ dày?

Trả lời:

  • Aspirin 100 có thể gây loét ở dạ dày hoặc ruột của bạn, đặc biệt nếu bạn dùng thuốc trong một thời gian dài hoặc với liều lượng lớn.
  • Bác sĩ có thể khuyên bạn không nên dùng aspirin nếu bạn bị loét dạ dày, hoặc nếu bạn đã từng bị như vậy trong quá khứ.
  • Nếu bạn có nguy cơ bị loét dạ dày và bạn cần dùng thuốc giảm đau, hãy uống paracetamol thay vì aspirin vì nó nhẹ nhàng hơn trên dạ dày của bạn.

Hỏi: Aspirin có thể ngăn ngừa ung thư không?

Trả lời:

  • Nghiên cứu gần đây cho thấy rằng aspirin có thể giúp ngăn ngừa một số loại ung thư, ví dụ như ung thư ruột .
  • Tuy nhiên, không dùng aspirin mà không thảo luận với bác sĩ. Aspirin 81mg có thể gây ra tác dụng phụ nghiêm trọng, chẳng hạn như chảy máu và không phải ai cũng có thể dùng nó.
  • Nói chuyện với bác sĩ đa khoa của bạn về những rủi ro và lợi ích của việc dùng aspirin nếu bạn có nguy cơ bị ung thư.

Hỏi: Nếu aspirin không hiệu quả thì sao?

Trả lời: 

Nếu aspirin không hoạt động, có những loại thuốc khác mà bạn có thể sử dụng để điều trị đau hoặc viêm, bao gồm:

  • Ibuprofen
  • Paracetamol
  • Co-codamol (sự kết hợp của paracetamol và codeine)
  • Thuốc giảm đau giống Ibuprofen và ibuprofen đôi khi có sẵn dưới dạng kem hoặc gel mà bạn chà lên phần cơ thể đau đớn.

Một số loại thuốc giảm đau chỉ có sẵn theo toa.

Nếu aspirin không hiệu quả với bạn, hãy nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ về các lựa chọn điều trị khác có thể phù hợp hơn. Bác sĩ của bạn có thể kê toa thuốc giảm đau mạnh hơn hoặc đề nghị một phương pháp điều trị khác, chẳng hạn như tập thể dục hoặc vật lý trị liệu .

Hỏi: Có thực phẩm hay đồ uống nào tôi cần tránh không?

Trả lời: 

Bạn có thể ăn và uống bình thường trong khi dùng aspirin.

Hỏi: Nó sẽ ảnh hưởng đến biện pháp tránh thai của tôi?

Trả lời:

Đối với phụ nữ, aspirin 100 sẽ không ảnh hưởng đến bất kỳ biện pháp tránh thai nào, kể cả thuốc tránh thai kết hợp hoặc thuốc tránh thai khẩn cấp .

Hỏi: Thuốc aspirin có sử dụng để kích thích mọc rễ sử dụng trong làm vườn không

Trả lời: Có thể dùng aspirin để kích rễ cho các cây hoa kiểng 

Cách dùng là lấy 1 viên aspirin 81mg pha với 2 lít nước phun vào buổi sáng sớm chưa có nắng hoặc chiều tối 1 tuần 1 hoặc 2 lần.

Lưu ý: Bạn nên cẩn thận khi sử dụng thuốc aspirin trong vườn bởi vì liều lượng quá nhiều nó có thể đốt cháy hoặc gây hại cây trồng. Sử dụng không đúng cách có thể dẫn đến sự phát triển của các đốm nâu, đây chính là nguyên nhân làm cho lá bị cháy. Hướng dẫn sau về làm thế nào để sử dụng đúng thuốc aspirin trong vườn có thể giúp ngăn ngừa thiệt hại cho các nhà máy.

Hỏi: Sử dụng aspirin để trị mụn bọc có được không?

Trả lời: 

Aspirin 100 có thể chữa mụn bọc vì chúng có chứa axit salicylic, mội loại axit có khả năng loại bỏ các tế bào da chết. Ngoài ra, một vài loại asprin có chứa caffeine, giúp cơ thể loại bỏ độc tố.

CÁCH TRỊ MỤN BỌC BẰNG ASPIRIN: nghiền nát thuốc aspirin trong một chiếc bát nhỏ. Sau đó, nhỏ thêm vài giọt nước. Bôi hỗn hợp lên nốt mụn và để yên trong vòng 15 phút. Sau đó rửa mặc

LƯU Ý: Bạn không nên sử dụng loại mặt nạ này quá một lần/tuần vì có thể làm khô da. Ngoài ra, khi thoa mặt nạ thuốc aspirin 81mg lên mặt mà có cảm giác khó chịu, nóng rát thì bạn nên rửa sạch ngay bằng nước sạch ngay. Tuy nhiên, loại thuốc này khá lành tính và hiếm khi xảy ra tình trạng dị ứng như vậy.

Hỏi: Aspirin 81mg là thuốc gì?

Trả lời: Aspirin 81mg là thuốc thuộc nhóm thuốc chống viêm non-steroid; có tác dụng giảm đau, hạ sốt, chống viêm; nó còn có tác dụng chống kết tập tiểu cầu, khi dùng liều thấp kéo dài có thể phòng ngừa đau tim và hình thành cục nghẽn trong mạch máu.

Xem thêm video giới thiệu về thuốc aspirin

 

Bác sĩ Võ Lan Phương

Chỉnh sửa lần cuối

2 thoughts on “Aspirin và những điều cần biết trước khi sử dụng

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.